Phiếu lý lịch tư pháp có giá trị chứng minh rằng cá nhân có hay không có án tích; bị cấm hay không bị cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị Tòa án tuyên bố phá sản. Khi các cá nhân xin cấp phiếu lý lịch tư pháp thường thắc mắc về giá trị phiếu là bao lâu kể từ ngày được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Vậy, thời hạn sử dụng phiếu Lý lịch tư pháp là bao lâu? Quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào?

Phiếu Lý lịch tư pháp là gì?
Theo khoản 4 Điều 2 Luật Lý lịch tư pháp thì Phiếu Lý lịch tư pháp là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có yêu cầu, có giá trị chứng minh một cá nhân có hay không có án tích (bản án kết tội đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án).

 

Xem thêm: Thủ tục cấp phiếu lý lịch tư pháp cho cá nhân

Quy định của pháp luật về thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp
Luật Lý lịch tư pháp 2009 và các văn bản quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật hiện nay không có quy định về thời hạn sử dụng của Phiếu lý lịch tư pháp.
Thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp phụ thuộc vào thực tế các lĩnh vực đặc thù theo luật chuyên ngành, tùy theo tính chất, lĩnh vực quản lý mà thời hạn sử dụng của Phiếu lý lịch tư pháp được quy định khác nhau tại các văn bản pháp luật khác.
Ví dụ như: Về việc xin nhập, thôi và trở lại quốc tịch theo Luật Quốc tịch năm 2008 thì trong thành phần hồ sơ phải có Phiếu Lý lịch tư pháp và thời hạn của phiếu Lý lịch tư pháp được cấp không quá 90 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ. Hay trong trường hợp nhận nuôi con nuôi theo Luật nuôi con nuôi và Nghị định định 19/2011NĐ-CP hướng dẫn Luật này quy định định thời hạn Phiếu Lý lịch tư pháp của người nhận nuôi con nuôi trong nước là chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã; đối với người nhận nuôi con nuôi là người nước ngoài thì thời hạn là chưa quá 12 tháng, tính đến ngày nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi…
Bên cạnh đó, cũng có các văn bản pháp luật không quy định về thời hạn sử dụng phiếu Lý lịch tư pháp trong hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo Luật Luật sư; trong hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên theo Luật Công chứng năm 2014,…và một số quy định trong tuyển dụng công hức của các cơ quan. Hay tại một số cơ quan đại diện ngoại giao của nước ngoài ở Việt Nam cũng quy định về thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp khi giải quyết yêu cầu xin cấp thị thực, chẳng hạn như Lãnh sự quán Hợp chủng quốc Hoa Kỳ quy định các đương đơn xin thị thực nhập cảnh từ 16 tuổi trở lên cần phải nộp Phiếu Lý lịch tư pháp có giá trị được cấp trong vòng một năm (đăng trên Website Tổng lãnh sự Mỹ tại Thành phố Hồ Chí Minh).
Như vậy, theo các quy định của pháp luật hiện hành thì thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp ở Việt Nam hiện nay không rõ ràng, thống nhất mà phụ thuộc vào quy định trong các văn bản của từng lĩnh vực pháp luật khác nhau, cũng như phụ thuộc vào ý chí của cơ quan, tổ chức có nhu cầu tìm hiểu về tình trạng án tích của đương sự.

Xem thêm : Hướng dẫn chi tiết thủ tục cấp phiếu lý lịch tư pháp số 2

Vì vậy, khi các cá nhân cần nộp phiếu Lý lịch tư pháp thì phải xem xét lĩnh vực được yêu cầu cung cấp đó có quy định về thời hạn có giá trị của phiếu Lý lịch tư pháp hay không và thời hạn là bao lâu để tiến hành việc xin cấp, cấp lại tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhằm đảm bảo tính hợp lệ, cần thiết, phù hợp với quy định của pháp luật cũng như nhu cầu của người cần cấp.

Bạn cần thêm thông tin

Liên hệ Ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí về các dịch vụ trọn gói hoặc liên hệ Hotline: 0976964688 – 0888622188